Arthrosis na haɗin gwiwa: bayyanar cututtuka da magani. Dalilai da rigakafin arthrosis

Arthrosis na haɗin gwiwar idon sawu cuta ce mai tsananin gaske wacce koyaushe tana buƙatar ingantaccen tsarin kula da jiyya. Abin baƙin ciki, yana da matukar wuya a jimre wa wannan pathology. Duk da haka, maganin zamani yana ba da hanyoyi masu mahimmanci don rage matakin kumburin da ke ciki da kuma rage ci gaban cutar.

Menene cuta?

Haɗin gwiwa yana haɗa ƙananan ƙafar zuwa talus na ƙafa. Ainihin, yana motsawa tare da axis na gaba, don haka yana ba da sassauci da tsawo na ƙafa. Motsi na gefe ana siffanta su da mafi ƙarancin girma.

kumburi da haɗin gwiwa gwiwa tare da arthrosis

Arthrosis na haɗin gwiwa na idon kafa, alamun bayyanar cututtuka da magani wanda ke da alaƙa kai tsaye, wani tsari ne na lalata nama na jiki. Pathology yana haifar da keta tsarin kyallen takarda na yau da kullun, mutuwar wani ɓangare na sel na guringuntsi, samuwar fashe a saman sa, da ƙaddamar da ƙasusuwa. Idan ba ku sha maganin da aka tsara don arthrosis na gidajen abinci ba, yana da lahani, kuma aikinsa na yau da kullum ya zama ba zai yiwu ba.

Girman mutum, mafi girman yiwuwar haɓaka canje-canje masu lalacewa-lalata a cikinsa. A wannan yanayin, tsarin musculoskeletal ba banda bane. Kimanin kashi 10% na mutanen duniya sama da shekaru 40 an ruwaito suna fama da cutar arthrosis. A cikin ƙasashen da suka ci gaba, adadin marasa lafiya masu shekaru 65 da haihuwa sun bambanta daga 60 zuwa kusan 80%.

Rabewa

Mataki na farko na cutar yana da alaƙa ta hanyar kunkuntar sararin samaniya kai tsaye, guringuntsi kanta yana kumbura kuma yana laushi. Arthrosis na digiri na 2 an bambanta ta hanyar gaskiyar cewa microcracks suna samuwa a cikin yankunan mafi girman matsa lamba na shugabannin articular, da kuma fitowar fili a wurare mafi ƙarancin matsa lamba. A mataki na uku da na hudu, fashewar guringuntsi yana faruwa, sannan kuma samuwar cysts, ci gaban abin da ake kira calluses (osteophytes). A sakamakon haka, kawunan ƙwanƙwasa da kansu sun daidaita, wanda ba ya ƙyale ƙafa ya yi motsi na yau da kullum.

shawarwarin likita don maganin ciwon gwiwa

Manyan dalilai

Da wuya, cutar ta zama na farko, wato, tana faruwa ba tare da bata lokaci ba. Mafi sau da yawa shi ne na biyu kuma an bayyana shi ta hanyar tasirin abubuwa masu yawa. Abubuwan da ke haifar da osteoarthritis na haɗin gwiwa na idon sawu na iya zama kamar haka:

  • Lalacewa ga kayan aikin tsoka na ƙafa da haɗin gwiwa kanta (ƙafafun lebur, dysplasia na nama na gada).
  • Post-traumatic arthrosis (raguwa, sprain, bruise).
  • Kumburi na yanayin rigakafi.
  • Raunin cututtuka.
  • Daban-daban nau'ikan cututtukan jijiyoyin jiki (osteochondrosis, neuritis).
  • Metabolic pathologies (kiba, rickets, gout).

Abubuwan da ke haifar da arthrosis na haɗin gwiwa sau da yawa suna kwance a cikin kullun sanye da takalma masu tsayi. Wurin da ba daidai ba na ƙafar ƙafa yana haifar da karuwa a cikin nauyin sau da yawa akan idon sawun kanta. 'Yan wasa, ƴan rawa da waɗanda nauyinsu ya zarce ma'auni kuma suna cikin rukunin haɗari.

saka takalma da sheqa a matsayin dalilin arthrosis na idon sawu

Ta yaya osteoarthritis na idon sawun ke bayyana? Alamomi da magani

Da farko dai, marasa lafiya suna lura da rashin jin daɗi mai raɗaɗi lokacin da suke ƙoƙarin tsayawa tsayin daka a kan ƙafafunsu, da kuma bayyanar da halayen halayen halayen yayin motsi. Bayan lokaci, zafi ya zama mai ƙarfi kuma yana ci gaba har ma da hutawa. Ƙayyadadden motsin ƙafafu tare da gatari daban-daban yana ƙara tsananta a hankali. Haɗin gwiwa kanta yana ƙaruwa da girma, ƙafar yana ɗan lanƙwasa. A cikin matakan ci gaba na ilimin cututtuka, ana iya jin zafi a cikin gwiwa da haɗin gwiwa.

ciwon idon saboda osteoarthritis

Maganin Conservative

Yawancin magungunan da ke rage zafi suna cikin rukuni na abin da ake kira magungunan anti-inflammatory marasa steroidal.

kwayoyi don osteoarthritis na idon sawu

Wadannan kwayoyi suna ba ku damar kawar da ciwo, amma kuma suna da wasu rashin amfani. Abun shine cewa magungunan anti-inflammatory marasa steroidal suna da mummunan tasiri akan mucosa na ciki. Alal misali, tare da yin amfani da dogon lokaci a cikin marasa lafiya, gastritis sau da yawa yakan tsananta har ma da ciwon ciki ya bayyana. Shi ya sa aka tsara liyafar irin waɗannan kudade a cikin gajeren darussa don rage mummunan sakamako.

Maganin gida na yankin da aka shafa ya haɗa da rage kumburi a cikin haɗin gwiwa. Don haka, yana yiwuwa a rage ci gaban cutar, wato, don kiyaye tsarin kumburi a ƙarƙashin kulawa akai-akai. An ba da irin wannan maganin idan amfani da magungunan da ba steroidal anti-inflammatory ba ya da tasiri.

Jiyya na gida ya haɗa da amfani da gels waɗanda ke da abubuwan anesthetic a cikin abun da ke ciki. Duk da haka, wannan farashi ya dace sosai. Maganin shafawa da gels suna ba da kyakkyawan sakamako na warkewa, musamman idan an haɗa su tare da wasu magunguna.

Wasu marasa lafiya suna wajabta chondroprotectors. Suna taimakawa guringuntsi don murmurewa kuma suna inganta haɓakar nama sosai.

Maganin tiyata

Abin takaici, yana da nisa daga koyaushe don shawo kan arthrosis na idon sawu kawai ta hanyar maganin miyagun ƙwayoyi. Wani lokaci magunguna ba su da tasiri. A cikin irin wannan yanayin, likita ya yanke shawarar yin aikin tiyata. Hanya mafi aminci don dakatar da tsarin lalacewa shine arthroscopy.

Ana yin wannan hanya ta hanyar kayan aiki na musamman, wanda aka shigar da shi a cikin yankin da abin ya shafa ta hanyar ƙananan ƙwayoyin cuta. Wannan aikin yana ba ku damar cire duk ci gaban kashi.

tiyata don osteoarthritis na idon sawu

motsa jiki far

An wajabta maganin motsa jiki don nau'ikan arthrosis da yawa. Musamman irin wannan motsa jiki suna da tasiri a cikin bambance-bambancen cututtuka na post-traumatic. Ayyukan motsa jiki na arthrosis suna da nufin farko don maido da sautin tsoka da aka ɓace, da kuma fadada kewayon motsi a cikin idon sawun kanta.

Da farko, ana zaɓar irin waɗannan motsa jiki waɗanda ke buƙatar ƙaramin nauyi. Ana yin su a cikin matsayi na baya (misali, motsi na madauwari a cikin ƙafa). Sannan darussa suna kara wahala. Ana yin motsa jiki a cikin wurin zama (ƙafar ƙafa ba tare da ɗaga diddige daga bene ba). Yi la'akari da cewa a kowane hali, likita ya zaɓi tsarin motsa jiki daban-daban.

motsa jiki don maganin arthritis na idon sawu

Rigakafi

Da farko dai, masana sun ba da shawarar sosai don guje wa raunuka da lalacewar injiniya ga haɗin gwiwa. Don yin wannan, ya kamata ka zaɓi takalma tare da tsayayyen sheqa, kuma lokacin wasa wasanni, yi amfani da kayan kariya na musamman.

Yana da matukar mahimmanci don sarrafa nauyin jiki, saboda yana da kiba wanda sau da yawa shine babban dalilin da arthrosis na haɗin gwiwa ya tasowa. Alamu da maganin wannan cuta bai kamata a yi watsi da su ba. Lokacin da alamun farko suka bayyana, ya kamata ku nemi taimako na ƙwararrun, kada ku yi ƙoƙarin magance matsalar da kanku.

Har ila yau, masana sun ba da shawarar bin abinci mai gina jiki mai yawan furotin. Ya kamata ku daina abinci na ɗan lokaci mai gishiri da mai mai yawa, da kuma barasa.

Kammalawa

A cikin wannan labarin, mun fada dalla-dalla yadda zai yiwu abin da ya ƙunshi arthrosis na haɗin gwiwa. Alamu da magani, sanadi da rigakafi wasu batutuwa ne da aka ba da cikakkun amsoshi a nan. Yi la'akari da cewa tasiri na jiyya ga cuta ya dogara ba kawai a kan takamaiman mataki na ci gabanta da kuma kasancewar matsalolin kiwon lafiya masu haɗuwa ba, amma har ma a kan dacewa da duk shawarwarin likita.